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GLOBAL TV

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA YA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
MITANDAONI), 2018

1.0 UTANGULIZI

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kutoa huduma
za utangazaji kwa Global TV, kwa ajili ya kuchapisha na kutangaza
habari mbali mbali mtandaoni.

1.2 Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018, Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania ina jukumu la kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote
wa maudhui mtandaoni pamoja na kuchukua hatua stahiki za kisheria
dhidi ya mtoa huduma yoyote wa maudhui mitandaoni atakayekiuka
Kanuni za Maudhui Mitandaoni au sheria nyingine.

1.3 Mnamo tarehe 10 Agosti, 2019, Global TV kupitia chaneli yake walirusha
na kuonyesha miili ya watu waliofariki dunia katika ajali ya gari la mafuta
ambalo lilianguka na kuwaka moto eneo la Msamvu mkoani Morogoro.
Mtangazaji wa Global TV, Bwana Lucas Masungwa alitoa taarifa kuhusu
ajali hiyo na hali picha ya miili ya watu walioungua vibaya ikionyeshwa
na kuonekana kwa uwazi na watazamaji kinyume na Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018 na
maadili ya uandishi wa habari. Bwana Lucas Masungwa alisikika
akiongea maneno yafuatayo wakati picha za tukio la gari kuungua pamoja
na miili ya watu waliofariki dunia ikionyeshwa wazi;

“..Hii ni breaking news kupitia hapa Global TV Online! taarifa zilizotufikia
hivi punde ni kuwa watu wanaokadiriiva kuina zaidi 11a 50 inannsadikika
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kupoteza maisha kutokana na ajali ya gari aina ya lori linalobeba mafuta
kuacha njia baada ya jitihada za dereva wa lori kutaka kumkwepa mtu
aliyekuwa akivuka barabara eneo la Msamvu mkoani Morogoro...”

“..kwa mujibu wa mashuhuda, tukio hilo limetokea majira ya saa 3
asubuhi hii leo...tuendelee na jitihada za kumtafuta Kamanda wa Polisi wa
mkoa wa Morogoro ili kuthibitisha tukio hilo...”

Global TV walirusha picha za watu waliofariki dunia katika ajali bila
kuzingatia Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Mtandaoni), 2018 ambazo zinamtaka mmiliki wa mtandao azingatie weledi
na maadili ya uandishi wa habari katika kuweka maudhui mtandaoni na
kuhakikisha maudhui yake hayaleti usumbufu wa kisaikolojia kwa
watazamaji wake au kusababisha woga/wasiwasi. Vile vile, kutoweka au
kuonyesha kwa uwazi picha za majeruhi waliopata ajali au miili ya watu
waliofariki dunia kwa ajali, au picha za watu waliouwawa.

Kitendo cha kuweka wazi na kurusha picha za miili ya watu waliofariki
dunia, Global TV imekiuka Kanuni Na. 7 (1) (a) (b) na 12 (f), (h) (g) za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018.
Kanuni tajwa zinasomeka kama ifuatavyo;

7(1) A licence of online radio and television intended for broadcasting over
the public internet with the objective of informing, entertaining and
educating the public shall adhere to the following conditions:

(@)  content streamed to abide to regulations governing the
broadcasting services;
(b)  adhere to journalism ethics and professionalism;

12.  Online content services provider shall not publish-

(f) content that portrays violence, whether physical, verbal or
psychological; that can upset, alarm and offend viewers and
cause undue fear among the audience or encourage imitation;

(9) content that portrays sadistic practices and torture, explicit and
excessive imageries of injury and aggression, and of blood or
Scenes of executions or of people clearly being killed;

(h)  content that causes annoyance, threatens harm or evil,
encourages or incites crime, or leads to public disorder.

WITO WA KUFIKA MBELE YA KAMATI YA MAUDHUI

Tarehe 23 Agosti, 2019, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa
Global TV, wito wa kufika mbele ya Kamati kutoa utetezi wao kwa nini
wasichukuliwe hatua za kisheria.

Tarehe 28 Agosti, 2019, saa 08:00 mchana, uongozi wa Global TV
ukiongozwa na Bw. Eric Shigongo James, Mmiliki wa Global TV na
Mkurugenzi wa Global Publishers & General Enterprises Ltd
aliyeambatana na Seleman E. Nyorobi, Mhariri Habari, na Abdallah
Ng’anzi, Mkuu wa Global TV ulifika mbele ya Kamati ya Maudhui kwa ajili
ya kutoa utetezi wao kwa nini wasichukuliwe hatua za kisheria.
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KUSIKILIZA NA KUANGALIA MAUDHUI MTANDAONI YA GLOBAL TV

Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Global TV walisikiliza na kuangalia
maudhui mtandaonj ya tarehe 10 Agosti, 2019 yaliyochapishwa na Globa]
TV katika chaneli yao mtandaoni ili kujiridhisha iwapo maudhui hayo
yalikiuka Kanuni za Maudhui Mitandaoni.

MAELEZO YA UTETEZI YA GLOBAL TV

Pamoja na utetezi wao wa maandishi, Global TV waliendelea kueleza
yafuatayo;

Bw. Abdallah Ng’anzi ambaye ni Mkuu wa Global TV alirudia utetezi wao
kama walivyouandika katika maandishi.

Bw. Eric Shigongo James alianza kwa kukiri kosa lililofanyika. Alisema
kuwa yeye binafsi hakuwa na taarifa ya kosa hilo mpaka alipotumiwa
barua ya wito na Kamati kwa sababu kutokana na kazi nyingi alizonazo,
huwa hayupo katika mnyororo wa wahusika wanaofanya uhariri wa kazi
zao. Aliendelea kusema kuwa alipoiangalia video yao aliona kuwa
aliyeiziba hakuwa makini na anatambua kuwa kwa upande wa mtazamaji
ilikuwa inakera wakati kwa wafiwa au ndugu wa majeruhi ilikuwa
inaumiza hisia. Aliomba radhi, na ikiwezekana wapatiwe nafasi nyingine
na kuomba huruma ya Kamati katika adhabu kwa kusema kuwa hilo ni

Alimalizia kwa kusema kuwa tangu wafanye kosa wamechukua hatua za
kuiondoa video isiyofaa kwenye chaneli yao baada ya kupokea barua ya
Kamati, wamemuandikia mwandishi aliyetenda kosa hilo barua ya onyo,
na pia wamefanya mafunzo kwa wafanyakazi wao wote il kuzidi
kuwajengea uwezo katika masuala ya Sheria, Kanuni, weledi na maadili
ya uandishi wa habari. Alikabidhi barua ya onyo kwa Kamati na kuahidi
kuwa kabla ya saa 12: 00 jioni ya tarehe 28 Agosti, 2019 watakuwa
wameshatengeneza na kurusha video ya kuwaomba radhi watazamaji wao
katika chaneli yao.

MAJUMUISHO YA UTETEZI WA GLOBAL ONLINE TV
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Katika kujumuisha utetegj wao, Bw. Eric Shigongo James aliendelea
kuomba radhj na kusema kuwa anautambua na kuuthamini sana

mchango wa wajumbe wote wa Kamati ya Maudhui katika tasnia va
uandishi wa habari.

TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Global TV imefanya kosa Ia
kuchapisha maudhui yasiyofaa mtandaoni na kushindwa kuzingatia
Sheria, Kanuni, weledi na maadilj Ya uandishi wa habari.

Kamati ya Maudhui imeona kuwa utetezi wa Global TV kuwa waliziba
picha zisizofaa kwa kivuli lakini likatokea tatizo la kiufundi hauna
mashiko kwa sababu kitaaluma, inaonesha wazi kuwa
mwandishi/mtaalamu wao wa picha alidhamiria kuziba picha kwa kivuli
kinachoonesha kidogo (transparent) ili kuwatia shauku watazamaji wao
kuangalia picha zisizofaa. Hata hivyo, Kamati (imetambua jitihada)

walizozichukua Global TV kwa kuziba picha zisizofaa kwa kivuli
kinachoonekana kidogo;

Kamati imebaini kuwa Global TV ina tatizo la usimamizj kwa sababu
Mmiliki wake mwenyewe ameligundua kosa lao baada ya kupokea barua
ya wito wa Kamati na pia video yao wameiondoa kwenye chaneli yao
baada ya kupokea barua hiyo;

Kamati imeridhishwa na hatua iliyochukuliwa na Global TV ya
kuwafanyia wafanyakazi wake mafunzo ya kuwajengea uwezo katika
Sheria, Kanuni, weledi na maadili ya uandishi wa habari pamoja na
kumpa barua ya onyo mwandishi aliyekosea baada va kosa kutendeka;

Kamati imeridhishwa na ushirikiano waliouonesha Global TV wa kukiri
kosa lao, kuomba radhi, na kuahidi kutorudia tena;

MAONI NA USHAURI WA KAMATI KWA GLOBAL TV

Kamati ina lengo la kuimarisha fani ya utangazaji na kamwe haina nia yva
kubana au kuzuia ubunifu wa watangazaji, bali inawataka watangazaji
kuboresha kazi zao kwa kuandaa na kutangaza maudhuj yanayozingatia
Weledi, Sheria, Kanuni na Maadili ya fani ya uandishi na utangazaji wa
habari nchini.

Hata hivyo kutokana na kosa lililobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa
Global TV yafuatayo: -

Kuimarisha usimamizi makinj wa chaneli yao ili kuhakikisha kuwa
maudhui yao ni salama kisheria kabla ya kuwekwa mtandaoni. Hatua
hiyo itaiwezesha Global TV kuepuka kuvunja sheria na Kanuni za nchi.
Kuendelea kuwajengea wafanyakazi wao uwezo zaidi kupitia mafunzo ili
waweze kuzingatia Sheria, Kanuni, weledi na maadili ya uandishi wa
habari katika kazi zao.
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Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa kina maelezo ya utetezi
yaliyotolewa na Uongozi wa Global TV, Kamati ya Maudhuj imeridhika
kuwa Global TV kupitia chaneli yake mtandaoni imekiuka Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui Mitandaoni), 2018.

Hivyo, Kamati ya Maudhui inaamua kutoa adhaby zifuatazo kwa Global
TV: -

1. Wanapewa Onyo kali;

2. Kuomba radhi kwa Watanzania kupitia Chanel yvake kwa kosa
lililofanyika kupitia chaneli yao iliyotumika kutendea kosa kwa siku
saba (7) mfululizo kuanzia tarehe 04 Septemba, 20109.

Uamuzi huu umetolewa na kusomwa Dar es Salaam leo ya tarehe 03
mwezi Septemba mwaka 2019

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani
wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya
siku 21 (ishirini na moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Bi Valerie Ndeinengo-Sia Msoka
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Mwenyekiti wa Kamati ya Maudhui




